
 
 

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz  

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

 728G _ 01/2023 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI MACHI NA APRILI, 2024 

1.0 UTANGULIZI 
Katika kipindi cha miezi ya Machi na Aprili, 2024 vipindi vya mvua viliendelea kujitokeza 
katika maeneo mengi ya nchi. Aidha, maeneo mengi yalipata mvua za juu ya wastani 
hadi wastani ikilinganishwa na wastani wa muda mrefu wa miezi ya Machi na Aprili. 
Vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo. Hali hii ilisababisha 
mafuriko, uharibifu wa miundombinu na mali pamoja na vifo. Kwa upande mwingine, 
vipindi vya upepo mkali vilijitokeza katika maeneo machache ya ukanda wa Pwani na 
nyanda za juu kaskazini mashariki. Hali ya hewa iliyojitokeza pamoja na athari zake 
imeendana na taarifa ya mwelekeo wa mvua za Maika, 2024 na Msimu, 2023/2024. 
 
1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Machi, 2024 
Katika kipindi cha mwezi Machi, 2024 vipindi vya mvua zilizoambatana na ngurumo 
vilijitokeza katika maeneo mengi nchini. Aidha, maeneo mengi ya nchi yalipata mvua za 
juu ya wastani hadi wastani ikilinganishwa na wastani wa muda mrefu wa mwezi Machi. 
Vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini na kusababisha 
mafuriko, uharibifu wa miundombinu na mali, kuathiri baadhi ya shughuli za kiuchumi 
pamoja na vifo.  Mnamo tarehe 22 Machi, 2024 kituo cha Moshi (mkoa wa Kilimanjaro) 
kilipima milimita 108.2 za mvua kwa saa 24 ikiwa ni kiwango cha juu zaidi kwa mwezi 
Machi, 2024 ikifuatiwa kituo cha Tumbi (mkoa wa Tabora) kilichopima milimita 97.6 na 
Mahenge (Mkoa wa Morogoro) milimita 93.3 mnamo tarehe 31 Machi, 2024. 
 
Katika kipindi cha mwezi Machi, 2024 ukanda wa pwani ulipata vipindi vingi vya mvua 
kubwa. Vituo vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa vya milimita 50 au zaidi ndani ya saa 
24 ni kama vinavyoonekana kwenye Kielelezo 1.  
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Kielelezo 1: Vituo vilivyoripoti viwango vya mvua kubwa  kiasi cha milimita 50 au zaidi 
ndani ya saa 24 kwa mwezi Machi, 2024. 
 
Taarifa kutoka katika vyombo mbalimbali vya habari zilithibitisha kutokea kwa athari 
katika baadhi ya mikoa ikiwemo mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, Pwani, Morogoro, 
Lindi na Mtwara baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha mafuriko, uharibifu 
wa mali na kuathiri baadhi ya shughuli za kiuchumi.  
 

 
Kielelezo 2. Wananchi wakipitia kwenye barabara iliyofurika maji Kilosa, Morogoro 
(Chanzo: Millard Ayo). 
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1.2 Hali joto kwa mwezi Machi, 2024 
Katika kipindi cha mwezi Machi 2024, hali ya joto iliendelea kujitokeza katika baadhi ya 
maeneo nchini. Aidha, hali ya joto zaidi ilijitokeza katika maeneo machache, hususan 
yale yaliyopo mwambao wa pwani na nyanda za juu kaskazini mashariki. Kiwango cha 
juu zaidi cha nyuzi joto 36.0°C kilirekodiwa katika kituo cha JNIA (Dar es Salaam) 
mnamo tarehe 3 Machi 2024 kikifuatiwa na nyuzi 35.7 °C  na 35.5 °C vilivyorekodiwa 
katika kituo cha JNIA (Dar es Salaam) na Kibaha mnamo tarehe 08 na 10 Machi, 2024 
mtawalia. Aidha, Vituo vya Zanzibar na Moshi viliripoti nyuzi joto 35.4 °C  na 35.0 °C  
mnamo tarehe 11 na 12 Machi, 2024.  
 
1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Machi, 2024 
Katika kipindi cha mwezi Machi, 2024 vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 kwa 
saa vilijitokeza katika maeneo machache ikiwemo ukanda wa pwani (Mkoa wa Dar es 
Salaam pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba). Nguvu ya upepo ilisababisha athari 
mbalimbali ikiwemo kusambaa kwa vumbi, kupeperushwa kwa takataka na 
kusababisha kupungua kwa uono. Maeneo machache ya mwambao wa pwani ya 
bahari yalipatwa na vipindi vya mawimbi makubwa na kuathiri baadhi ya shughuli 
zinazofanyika baharini sambamba na kuhatarisha jamii zinazofanya shughuli 
mbalimbali katika maeneo ya mwambao. 
 
1.4 Mvua kubwa kwa mwezi Aprili, 2024 
Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2024 vipindi vya mvua  vilijitokeza katika maeneo mengi 
ya nchi. Aidha, vipindi vichache vya mvua kubwa vilijitokeza katika maeneo mbalimbali.  
Mnamo tarehe 13 Aprili, 2024 kituo cha Lyamungu kilichopo mkoani Kilimanjaro kilipima 
milimita 179.1 za mvua kwa saa 24 ikiwa ni kiwango cha juu zaidi kwa mwezi 
Aprili, 2024, ikifuatiwa na vituo vya Pemba na Moshi vilivyoripoti milimita 140 na 133.5  
mnamo tarehe 18 na 13 Aprili, 2024 mtawalia. Jedwali 1 linaonyesha idadi ya siku 
ambazo vituo vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa vya milimita 50 au zaidi. 
 

Kanda Kituo Idadi ya siku Mvua kubwa 
(mm) 

Pwani ya Kaskazini Zanzibar 4 ≥ 50 
JNIA (Dar es Salaam) 3 ≥ 50 
Kibaha 2 ≥ 50 
Pemba 4 ≥ 50 
Kizimbani 3 ≥ 50 
Dar Port 3 ≥ 50 

Nyanda za juu 
kaskazini mashariki 

Arusha 2 ≥ 50 
Lyamungu 8 ≥ 50 
Moshi 2 ≥ 50 
Babati 1 ≥ 50 

Ukanda wa Ziwa Bukoba 1 ≥ 50 
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Victoria Ukiriguru 2 ≥ 50 
Mwanza Marine 1 ≥ 50 

Kati Singida 1 ≥ 50 
Magharibi Mpanda 1 ≥ 50 

Tumbi 1 ≥ 50 
Nyanda za juu 
kusini magharibi 

Sumbawanga 1 ≥ 50 
Mahenge 2 ≥ 50 

Pwani ya Kusini Kilwa 1 ≥ 50 
Mtwara 1 ≥ 50 

 
  
Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2024 ukanda wa pwani ya kaskazini na nyanda za juu 
kaskazini mashariki ulipata vipindi vingi vya mvua kubwa. Kituo cha Lyamungu 
kilichopo Kilimanjaro kilipata vipindi vya mvua kubwa vya milimita 50 au zaidi ndani ya 
saa 24 kwa siku nane. Vituo vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa vya milimita 70 au 
zaidi ni kama vinavyoonekana kwenye Kielelezo 3.  

 
Kielelezo 3: Viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Aprili, 2024 

 
Taarifa kutoka katika vyombo mbalimbali vya habari zilithibitisha kutokea kwa athari 
katika baadhi ya mikoa ikiwemo mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, Pwani, Morogoro, 
Arusha na Kilimanjaro baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha mafuriko, 
uharibifu wa mali na kuathiri baadhi ya shughuli za kiuchumi na vifo.  
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Kielelezo 4: Nyumba zikiwa zimezingirwa na maji baada ya mvua kubwa Karatu, 
Arusha (Chanzo:Gazeti Mwananchi). 

 
 
1.5 Hali joto kwa mwezi Aprili, 2024 
Katika kipindi cha mwezi Aprili 2024, hali ya joto ilijitokeza katika maeneo machache, 
hususan ukanda wa pwani. Kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 34.1 °C  kilirikodiwa 
katika kituo cha Tanga mnamo tarehe 12 Aprili, 2024. Aidha, katika kipindi cha mwezi 
Aprili, 2024 hakukuwa na vipindi vya joto kali sana vilivyorekodiwa. 
 
1.6 Upepo Mkali kwa mwezi Aprili, 2024 
Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2024 vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 
50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini ikiwemo ukanda wa pwani 
(Mikoa ya Tanga, Dar es Salaam, Lindi, Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na 
Pemba), hususan nusu ya pili ya mwezi. Nguvu ya upepo mkali ilisababisha athari 
mbalimbali katika maeneo hayo.  
 
Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa 
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira. 
 
Imetolewa: tarehe 10 Mei, 2024   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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